ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ desktop 4 ตัว สำหรับ home office เน้นงาน office ใช้รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 970 ครั้ง)

vee24

• Newbie
  • *
    • Awards
เน้นงาน office เช่น บัญชี stock บางส่วนสำหรับทำธุรกรรม กับ ต่างประเทศ พวก online shopping
เคยติดต่อบริษัท หนึ่ง ให้ optiplex 3020 i3 and i5 มา
รบกวนถาม
1. ควรเป็นรุ่นไหน ดู new inspiron desktop สวยดี และ optiplex ต่างจาก vostro อย่างไร
2. ผมกะจะเลือก i3 พอ เพื่อประหยัดงบ
    แล้ว 6M นี่คือ intel generation ไหน และกี่ core อะคับ
3. ram 4GB เพียงพอกับการทำ online shopping ไหม กลัวเครื่องช้า
4. ไม่เอา DVD ในบางเครื่อง ได้หรือไม่ หรือต้องติดต่อกับทางร้านเอง เพราะ จำได้ว่า dell เป็น made to order ป่าวครับ
5. monitor E series 17 นิ้ว ยังมีขายปะครับ เพราะ งาน office ไม่น่าจะต้องใช้ใหญ่ ถึง 19 inch
ขอบคุณครับ

mojimoji

• Hero Member
    • Awards
เน้นงาน office เช่น บัญชี stock บางส่วนสำหรับทำธุรกรรม กับ ต่างประเทศ พวก online shopping
เคยติดต่อบริษัท หนึ่ง ให้ optiplex 3020 i3 and i5 มา
ตอบ ตอนนี้ทางเดลล์กำลังจะเปลี่ยนเป็น 3040 5040 7040 นะครับ
รบกวนถาม
1. ควรเป็นรุ่นไหน ดู new inspiron desktop สวยดี และ optiplex ต่างจาก vostro อย่างไร
ตอบ ถ้าชอบสวยก็ต้องตระกูล inspiron แต่ถ้าเน้นธรรมดาและใช้นานมีบริการ 3 ปี ก็ต้อง OptiPlex ครับ
ส่วน vostro ก็จะเหมือนกับทาง ตระกูล inspiron นะครับ
2. ผมกะจะเลือก i3 พอ เพื่อประหยัดงบแล้ว 6M นี่คือ intel generation ไหน และกี่ core อะคับ
ตอบ ถ้าทำงานออฟฟิต สามารถใช้ได้ครับ i3 ซึ่งตอนนี้เป็น Gen6 แล้วและสำหรับ 6M นี้คือ chace นะครับไม่ใช่รุ่นของ CPU ตระกูล i3 i5 i7 นะครับ
และนี้เป็นลิงค์ ที่ใช้ดู CPU Intel ในแต่ละรุ่นนะครับ http://ark.intel.com/ ลองเข้าไปดูเพื่อตัดสินใจนะครับ
3. ram 4GB เพียงพอกับการทำ online shopping ไหม กลัวเครื่องช้า
ตอบ  ram 4GB  ถ้าทำงานออฟฟิต งานทั่วไปพอนะครับ แต่ถ้าจะใช้งาน online shopping ก็เพิ่มเป็น 6-8GB ได้นะครับแต่ Ram ไม่ใช้ตัวแปลที่ตัดสินว่าเครื่องช้าสำหรับการเล่น อินเตอร์เน็ตนะครับ แต่จะมีอีกหนึ่งปัจจัยคือ ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตด้วยนะครับ ทั้ง ทรู 3BB TOT นะครับ
4. ไม่เอา DVD ในบางเครื่อง ได้หรือไม่ หรือต้องติดต่อกับทางร้านเอง เพราะ จำได้ว่า dell เป็น made to  order ป่าวครับ
ตอบ ถ้าไม่เอา DVD ในบางเครื่องได้นะครับแต่จะเป็นรุ่น made to order ได้ต้องเป็น optiplex นะครับสำหรับ inspiron และ vostro ไม่สามารถเอา DVD ออกได้นะครับแต่ถ้าจะสั่งแบบ made to order สำหรับบ้างเครื่องนั้นสั่งได้นะครับ
5. monitor E series 17 นิ้ว ยังมีขายปะครับ เพราะ งาน office ไม่น่าจะต้องใช้ใหญ่ ถึง 19 inch
ตอบ สำหรับ Monitor ตัว 17" ยังมีนะครับสั่งใช้งานได้นะครับแต่ราคาจะแพงกว่า รุ่นที่เป็น 18.5"และ 19.5" นะครับ
ขอบคุณครับ

DELL D630
CPU: T7250
RAM: 2.5 GHz
HD: 120 GB
DISKPALY: X3100
WWAN: DELL 5530

vee24

• Newbie
  • *
    • Awards
ขอบคุณครับ