ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีรับสัญญาน wireless ดีๆชัดๆมั้ยเพื่อน  (อ่าน 9156 ครั้ง)

chinnawat_golf

• Newbie
  • *
    • Awards
มีวิธีรับสัญญาน wireless ดีๆชัดๆมั้ยเพื่อน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:50:21 am »
 ใช้ vostro1400 คือที่ห้องพักสัญญาณWireless มันอ่อนมาก(very low) ทำไงดี ตอนนี้ต้องใช้อยู่ริมหน้าต่าง เพื่อนมีวิธีปรับแต่งหรืออุปกรณ์เสริมอะไรได้บ้างครับ ผมไม่อยากอยู่ริมหน้าต่าง ยุงเยอะอ่ะ

DESTAFANO

• บุคคลทั่วไป
Re: มีวิธีรับสัญญาน wireless ดีๆชัดๆมั้ยเพื่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:45:48 am »
อันนี้คงไม่มีวิธีหละครับ อยู่ที่สัญญาณที่ส่งมาอ่ะครับ

babyjammm

• Full Member
    • Awards
Re: มีวิธีรับสัญญาน wireless ดีๆชัดๆมั้ยเพื่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:41:35 pm »
ใช้ vostro1400 คือที่ห้องพักสัญญาณWireless มันอ่อนมาก(very low) ทำไงดี ตอนนี้ต้องใช้อยู่ริมหน้าต่าง เพื่อนมีวิธีปรับแต่งหรืออุปกรณ์เสริมอะไรได้บ้างครับ ผมไม่อยากอยู่ริมหน้าต่าง ยุงเยอะอ่ะ

เอา Notebook ไปวางใกล้ Access Point สัญญาณจะแรงขึ้นมาเองครับ  ;D ;D

ล้อเล่นครับ สัญญาณแรงขึ้นอยู่กับระยะห่างจากจุดรับส่ง และ สิ่งกีดขวางก็มีผลมาก

Aiko

• Awards
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 10:53:29 pm »
อย่างที่ท่าน DESTAFANO และท่าน babyjammm บอกนั่นแหละครับ ต้องไปอยู่ใกล้ๆ ครับ สัญญาณถึงจะแรงครับ
Vostro1200  Core2Duo T7250  Ram3G  HDD160G WebCam FingerPrint Bluetooth

~{ M@X }~ (SENGKAEW)™

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 01:22:08 am »
ไวเลสที่รับได้นี่เป็นของหอพักเหรอครับ ถ้าอย่างงั้นก็แจ้งให้เค้าเพิ่ม Access Point ให้ครับ แต่ถ้าเป็นของที่อื่นคงไม่มีวิธีแล้วหละครับ เพราะถ้าจะให้ใช้ Repeater ก็ไม่สามารถปรับตั้งค่ามันได้อีกเนื่องจากไม่ใช่เน็ตเวิร์คส่วนตัวของเรา เราต้องรู้ข้อมูลบางส่วนครับถึงจะเซ็ตได้ แต่หากสามารถจัดการกับเครือข่ายไวเลสที่ต้องการเชื่อมต่อได้อาจซื้อ Wireless Access Point มาเซ็ตเป็น Repeater เพื่อขยายสัญญาณได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:31:06 am โดย ~{ M@X }~ (SENGKAEW) »
“...สังคมใดก็ตาม  ถ้ามีความเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ด้วยความมุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน สังคมนั้นก็ย่อมเต็มไปด้วยไมตรีจิตมิตรภาพ มีความร่มเย็นเป็นสุข น่าอยู่...”

พระราชดำรัส
พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในนิตยสารที่ระลึกครบ ๓๖ ปี
ของสโมสรไลออนส์แห่งกรุงเทพฯ ในพระบรมราชูปถัมภ์
ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน
วันที่ ๓๑ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๓๘

Mnp

• Jr. Member
  • **
    • Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:39:23 am »
นั่นแน่...แอบใช้ของชาวบ้านรึเปล่าเอ่ย... ;D

Vostro 1400

ชอบอ่าน

• Vostro ถึก1400
    • Awards
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:46:50 am »
นั่นแน่...แอบใช้ของชาวบ้านรึเปล่าเอ่ย... ;D

งำๆ เขาเรียกว่าทรัพยากรทางอากาศตะหากน้อ  เอิ้กๆ  :-\

VOSTRO1400
*Intel Core2 Duo ProcessorT7500 (2.2 GHz)NviidiaGeforceGo8400M GS1GB DDR2 677 
*160GB SATA HDD *Intel PRO/Wireless 3945 BG*DVD+/-RW Drive8X*Integrated 2.0 Mega Pixel Webcam*Warranty1-Year Complete Cover

Non

• Awards
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:12:14 am »
อือ..........อ้าซะปวดหัวกันไปเลย.......นอกจากที่เพื่อนบอกกันมา........ เอ้าแบบนี้แต่ไม่รู้ว่าจะทำได้แน่นอนเปล่า คือ Acess Point บ้างยี่หอสามารถทำตัวเองเป็น Repeater ได้เราก็แค่เอ้า Acess Point มาทำช่วยขยายสัญญาณ Main AccessPoint เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คิดว่าทำได้นะถ้าเค้าไม่ได้ lock pass ไว้ (O-เวอร์ ไปอะเปล่าแต่ได้ผลนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:17:38 am โดย Non »

e20rsn

• Awards
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 10:12:53 am »
แอบใช้นี่ลำบากเนาะ ทำอย่างคุณ Non ว่าดดีท่ีสุดครับ ถ้าเค้า ล็อค คงใช้ไม่ได้แต่แรกครับ
น่าปวดหัวแทนเจ้าของนะ อิอิ นี่ถ้าโหลดบิต แบนวิทธ์คงวูบไปเยอะ

Non

• Awards
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:51:50 pm »
แต่ว่าถ้าแอบใช้ขโมยใช้แบบนี้มันผิดกฎหมายอ่ะเปล่านะ..จำได้ว่าเมื่อก่อนมันไม่ผิดตัวอย่างก็คือ UBC สมัยก่อนที่เค้าแอบขโมยใช้กับทั่วบ้านทั่วเมืองเพราะสัญญาณมันมาจากอากาศซึ่งมีพักหนึ่งที่เค้าทำเป็นสาย cable มาแต่ก็เปลี่ยนเป็นเหมือนเดิมแต่ครั้งนี้มีกล่องเข้ารหัสแล้วแต่สมัยนี้ไม่รู้เป็นไงใครพอที่จะมีความรู้เรื่องกฎหมายบอกหน่อยครับ

หญ้าฮับป๋ม

• Sr. Member
  • ก็แค่หญ้าต้นนึงที่อยู่บนโลกใบนี้
    • Awards
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 04:41:43 pm »
แอบใช้นี่ผิดอยู่แล้วครับ  ถ้าใครมาแอบใช้ของผม ผมก็มีเคืองอะครับ  ใจเขาใจเราครับ

Non

• Awards
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 05:15:33 pm »
ถูกต้องครับ ผิดเห็นๆในทางจริยาธรรมแอบใช้ของคนอื่นแต่ผมเองแค่อยากรู้ในทางกฎหมาย(ที่ถามเพราะอยากรู้) "แต่ถ้าไม่อยากให้เค้าใช้ก็ต้อง lock Acess Point ไว้ครับ ถ้าไม่ lock เครื่องคอมตัวไหนก็สามารถเข้าถึงได้หมดเพราะที่ระบบเด๋วนี้มันฉลาดที่จะ detec เจ้า Acess Point เองว่าตัวไหน lock มันก็จะไม่ต่อเข้าไปให้ตัวไหนสัญญาณแรงไม่ lock มันก็จะเข้าให้และถ้ามีแค่ตัวเดียวแล้วก็ไม่ lock มันก็ต่อเข้าไปให้อยู่ดี" ตัวผมก็ไม่แนะนำให้แอบใช้เหมือนกันแต่วิธีที่ผมบอกเป็นแค่ขอเสนอแนะทางเลือกสำหรับเพื่อนๆที่จำเป็นต้องใช้งานที่ Acess Point ของตัวเองที่เข้าไม่ถึงเนืองจากอยู่หางไกลออกไปเยอะเช่นในหอพักหรือในบ้านที่มีขนาดใหญ่มีหลายบ้านในพื้นที่เดียวกัน หรือที่ทำงานที่อยู่ต่างชั้นกันเยอะ (ปล.สังคมจะดีถ้าทุกคนรู้จักมองโลกในแง่บวกและจะฉลาดถ้ามองในมุมมอง 2 ทางและในเรื่องคอมพิวเตอร์ก็เช่นเดียวกันไม่มีใครเก่งไม่เก่งมีแต่รู้หรือไม่รู้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 05:23:11 pm โดย Non »

• Awards
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:03:51 am »
ใช่ครับ เป็นการผิดจริยธรรมจริงๆ เค้าซื้อมาใช้ติดเน็ตความเร็วสูง ติดไวเลส เพื่อต้องการใช้งานได้สะดวกและรวดเร็ว สมมติเราไปคอนเน็คเพื่อเล่นเน็ตขณะที่เค้ากำลังค้นคว้าหาข้อมูล เพื่อการทำงานหรือเพื่อการเรียนแต่เน็ตที่เราเล่นดันไปดึงทำให้เค้าต้องทำงานได้ช้าหรือไม่ทันถึอเป็นการทำให้คนอื่นเดือดร้อนถูกมั้ยครับ จะทำหนะทำได้ไม่ยากเลยครับถึงแม้เค้าจะล็อกหรือเข้ารหัสไว้แต่เดี๋ยวนี้โปรแกรมที่ใช้ในการเจาะสามารถใช้ได้อย่างง่ายดาย ผมถึงได้ถามว่าเป็นเน็ตเวิร์คที่เรามีสิทธิใช้งานหรือไม่จะได้แนะนำในสิ่งที่ถูกกันครับ

คุณ Non ครับ จริยาธรรม หรือ จริยธรรม ครับ แต่เปิด Babylon ดูมันมีแค่ จริยธรรม
“...สังคมใดก็ตาม  ถ้ามีความเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ด้วยความมุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน สังคมนั้นก็ย่อมเต็มไปด้วยไมตรีจิตมิตรภาพ มีความร่มเย็นเป็นสุข น่าอยู่...”

พระราชดำรัส
พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในนิตยสารที่ระลึกครบ ๓๖ ปี
ของสโมสรไลออนส์แห่งกรุงเทพฯ ในพระบรมราชูปถัมภ์
วันที่ ๓๑ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๓๘

Non

• Awards
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:08:33 am »
ถูกต้องนะครับ กำโทษที่พิมพ์ผิดจริงพอดีรีบตอบรีบทำงานพูดถึงเรื่องพิมพ์ผิดเพิ่งจะมีคนว่ามาซะด้วย T_T โทษทีจ้า
ส่วนวิธีทำเค้าทำแบบนี้ http://www.thaiopenlinux.com/Oldweb/ap_to_repeaster.htm ใครสนใจก็ไปลองดูละกันนะครับเผางานต่อละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:16:15 am โดย Non »

• Awards
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:24:07 am »
ถูกต้องนะครับ กำโทษที่พิมพ์ผิดจริงพอดีรีบตอบรีบทำงานพูดถึงเรื่องพิมพ์ผิดเพิ่งจะมีคนว่ามาซะด้วย T_T โทษทีจ้า
ส่วนวิธีทำเค้าทำแบบนี้ http://www.thaiopenlinux.com/Oldweb/ap_to_repeaster.htm ใครสนใจก็ไปลองดูละกันนะครับเผางานต่อละ

อิอิ ผมก็พิมพ์ผิดออกบ่อยครับ แต่เห็นเดี๋ยวนี้เค้ารณรงค์การใช้ภาษาไทยเลยช่วยกันตรวจสอบ ผมว่าดีนะ ตัวผมเองเมื่อก่อนไม่เคยสน แต่พอเค้ามีความคิดแบบนี้กันกลับทำให้เรารู้สึกภูมิใจที่เขียนภาษาของเราได้ถูกต้องมากขึ้น

พระราชดำรัส

chinnawat_golf

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:18:24 pm »
ขอแก้ข่าวครับ.......ผมไม่ได้แอบใช้ครับ...พี่น้องครับ เพียงให้เพื่อนส่งสัญญาณมาให้จากห้องเค้าซึ่งอยู่อีกตึกหนึ่ง โดยมีอีกตึกขั้นกลางไว้ แต่อยู่ชั้น3 และห้องมุมเหมือนกัน มันก็ใส่ Password ไว้นะ คือช่วยมันเดือนละ 250 บาท แต่ของคนอื่นน่ะอยู่ตึกเดียวกัน เลยต่อสาย LAN ได้ ผมอยู่ไกลครับ เลยต้อง WI-FI อย่างเดียว (ไกลประมาณ 28 เมตร) แต่เครื่องส่งมันอยู่ในห้อง ไอ้เราก็ไม่อย่างไปเซ้าซี้มันมากเดี๋ยวมันไม่ปล่อยให้จะ.....อด

• Awards
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:51:27 pm »
ขอแก้ข่าวครับ.......ผมไม่ได้แอบใช้ครับ...พี่น้องครับ เพียงให้เพื่อนส่งสัญญาณมาให้จากห้องเค้าซึ่งอยู่อีกตึกหนึ่ง โดยมีอีกตึกขั้นกลางไว้ แต่อยู่ชั้น3 และห้องมุมเหมือนกัน มันก็ใส่ Password ไว้นะ คือช่วยมันเดือนละ 250 บาท แต่ของคนอื่นน่ะอยู่ตึกเดียวกัน เลยต่อสาย LAN ได้ ผมอยู่ไกลครับ เลยต้อง WI-FI อย่างเดียว (ไกลประมาณ 28 เมตร) แต่เครื่องส่งมันอยู่ในห้อง ไอ้เราก็ไม่อย่างไปเซ้าซี้มันมากเดี๋ยวมันไม่ปล่อยให้จะ.....อด

ไม่ได้ว่าคุณแอบใช้หรอกครับ แต่คือเตือนกันหนะครับ งั้นก็ไม่เป็นปัญหาแล้วครับ ซื้อ Wireless Access point มาเซ็ตเป็น Repeater ได้เลยครับ
วิธีดูตามนี้ครับ ง่ายมาก http://www.thelordofwireless.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=6

พระราชดำรัส

หญ้าฮับป๋ม

• ก็แค่หญ้าต้นนึงที่อยู่บนโลกใบนี้
    • Awards
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:14:48 pm »
ไวเลสที่ส่งสัญญาญแรงๆๆนี่ก็เป็นของ linksys นะครับ รู้สึก 50 M แต่ก็ขึ้นกับสิ่งกีดขวางด้วยครับ
ส่วนถ้าอยากให้สัญญาญแรงขึ้นมีวิธีง่ายๆครับโดย  ย้าย  router ให้มาใกล้หน้าต่างขึ้นแล้วก็พยายามอย่าให้มีสิ่งกีดขวางครับ

• Awards
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 06:02:00 pm »
ไวเลสที่ส่งสัญญาญแรงๆๆนี่ก็เป็นของ linksys นะครับ รู้สึก 50 M แต่ก็ขึ้นกับสิ่งกีดขวางด้วยครับ
ส่วนถ้าอยากให้สัญญาญแรงขึ้นมีวิธีง่ายๆครับโดย  ย้าย  router ให้มาใกล้หน้าต่างขึ้นแล้วก็พยายามอย่าให้มีสิ่งกีดขวางครับ

เค้าหมายถึงเค้าส่งข้ามตึกมาแล้วสัญญาณที่เค้ารับได้มันได้แค่ริมหน้าต่าง แล้วต้องการขยายสัญญารต่อไปไม่ใช่เหรอครับ เลยจำเป็นต้องมีอุปกรณ์มาขยายสัญญาณเพื่อให้ได้สัญญาณที่แรงขึ้นเพียงพอต่อการใช้งานของเค้าอีกที

พระราชดำรัส

naming

• Awards
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:24:38 am »
พอดีผมไปเจอตัวนี้มา เป็นของหิ้วมาไม่แน่ใจว่ามีประกันหรือเปล่า แต่ก็ไม่ซีเรัยสครับ ราคาไม่แพง สัญญาณดีครับ เพราะว่ามันมีสาย USB มาด้วย เลยลากได้ยาว แล้วไปแขวนไว้ที่สูง

Non

• Awards
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 05:56:12 am »
ตามนั้นใช้ Repeater ไม่ก็มีอีกวิธีก็ design สายอากาศใหม่ไปเลยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 06:04:55 am โดย Non »

e20rsn

• Awards
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:03:16 pm »
งั้นก็ทำสิ่งที่พอทำได้นะครับ
1. ต้นตอ เพื่อนคุณควรวาง ตัวส่งสัญญาณ ไว้ที่โล่งที่สุด นั่นคือ หน้าต่าง เพื่อลดความหนาของคอนกรีตที่บดบังสัญญาณ
2. ตัวรับ คุณควรหา ตัวรับสัญญาณ(รีพีทเตอร์)มาใช้งานครับ เอาวางไว้ตำแหน่งที่โล่งที่สุด อย่างที่เพื่อนๆในนี้บอก เพื่อที่คุณจะได้ไม่ต้องไปนั่งรับสัญญาณที่หน้าต่าง
อิอิ ถ้าสามารถแอบเอาตัวรับสัญญาณ ไปวางไว้ตึกที่คั่นกลางได้ ยิ่งแจ๋วเลย

เรื่องสายอากาศ ลองค้นหาใน กูเกิล ดูครับ น่าจะมีคนทำขายนะ

• Awards
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 03:54:15 am »
บางครั้งสัญญาณแรงขึ้นใช่ว่าจะดีขึ้นนะครับ การดัดแปลงบางอย่างทำให้ส่งได้ไกลขึ้นก็จริงแต่อย่าลืมเรื่อง Noise นะครับ Wireless เป็นการรับส่งข้อมูลโดยมี medium หรือตัวนำสัญญาณเป็นอากาศฉะนั้นเมื่อยิ่งส่งไปไกลขึ้นแต่ไม่ได้รับสัญญาณที่ดีก็อาจทำให้เกิดปัญหาการรับส่งข้อมูลได้ช้าเนื่องจากมีความผิดพลาดของข้อมูลสูงได้ครับ แต่ถ้าใช้ Repeater ทวนสัญญาณในขณะที่ Repeater ได้รับสัญญาณมาในระดับที่เหมาะสมแล้วก็ถือเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางนึงครับ

พระราชดำรัส

Non

• Awards
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 07:04:25 am »
^ยอดไปเลยครับตามนั้น^

i.am

• Jr. Member
  • **
    • Awards
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 04:49:41 pm »
ซื้อ Access point ดีกว่าครับ
แต่เท่าที่อ่านมา ไม่เห็นว่ามีปัญหาเพี่ยงแต่ว่า
ไม่อยากเล่นตรงหน้าต่างใช่ใหมครับ
++++
vostro 1400
Intel(R) Core(TM) 2 Duo T7500 @ 2.20 GHz 789 MHz
RAM 1 G DDR2  Geforce 8400M GS 128MB
HD 160 GB. sata