ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าการเปลี่ยนภาษาของคีย์บอร์ดครับ  (อ่าน 141558 ครั้ง)

Bomb Bomberman

• Newbie
  • *
    • Awards
เพิ่งทำ system restore เจ้า D630 ไปแหมบๆ แต่พอทำออกมาแล้ว กดปุ่ม (`) เพื่อเปลี่ยนภาษาไม่ได้ซะอย่างนั้น

พอเข้าไปดูใน Setting แล้วก็ไม่มี Option ให้เลือกอีกว่าจะใช้ Alt+Shift หรือว่า (`)

ไม่ทราบว่ามีใครพอทราบบ้างหรือป่าวครับว่าสามารถตั้งค่าตรงไหนได้อีก เพราะเคยให้เพื่อนทำให้แต่ลืมไปแล้ว

รบกวนชาวบอร์ดด้วยนะครับ  ;D

GiveForAll

• Hero Member
    • http://thaidellclub.icspace.net/smf/index.php?topic=1381.0
    • Awards
Re: การตั้งค่าการเปลี่ยนภาษาของคีย์บอร์ดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:07:30 am »

1 ==>> control panel
2 ==>> regional and language
3 ==>> Keyboard and language
4 ==>> Change keyboard language
5 ==>> Advance key settings
6 ==>> Change key sequence
7 ==>>Grave accent  and Not assigned
8 ==>>  Ok

Ps. For Vista   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2008, 08:09:05 am โดย อยากได้เดลลล »
เบอร์ Technical Support Dell
1800-006-007  โทรด้วยเบอร์บ้าน
001-800-601-5609 โทรด้วยเบอร์มือถือ
รุ่น Inspiron  โทร 0-2670-7200, 0-2670-7250  กด 2 จากนั้น กด 1 จากนั้น กด 213-3416
เช็คประกัน Dell => http://support.dell.com/support/topics/global.aspx/support/my_systems_info/details?c=us&cs=19&l=en&s=dhs&~ck=mn

ขอไว้อาลัยแด่ พ.ต.อ. สมเพียร  เอกสมญา  ผกก.บันนังสตา ตำรวจผู้กล้า
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=772650
http://www.youtube.com/watch?v=L9mradXNT7Y

XPS M1330  Red
T5450==>T8100
Harddisk 160 ==>>320 G==>500 G
Vista Home Pre ==>Win7 32 bit
ดูข้อมูลเพิ่มเติมและ Review
ได้ที่นี่ http://www.thaidellclub.com/board/index.php?topic=1381.0

Bomb Bomberman

• Newbie
  • *
    • Awards
Re: การตั้งค่าการเปลี่ยนภาษาของคีย์บอร์ดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 10:07:27 am »

1 ==>> control panel
2 ==>> regional and language
3 ==>> Keyboard and language
4 ==>> Change keyboard language
5 ==>> Advance key settings
6 ==>> Change key sequence
7 ==>>Grave accent  and Not assigned
8 ==>>  Ok

Ps. For Vista   

ของผมบังเอิญเป็น xp น่ะครับ แล้วก็ลองเข้าไปหาดูก็ยังไม่มีตัวเลือก Grave accent ให้เลือกด้วย

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ

tor18th

• Full Member
  • Alpine White
    • Awards
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 12:17:09 pm »
เพิ่มเติมให้ครับ ก่อนอื่นก็เข้าไปที่ Control Panel เลือก Regional and Langauge Option แล้วทำตาม
ตามรูปนะครับ น่าจะสำเร็จนะครับวิธีนี้  :D
Dell XPS M 1330 (The Last Alpine White)
CPU: Intel(R) Core(TM)2 Duo T9300 2.5 GHz,
Ram: 4GB (2x2048 MB) DDR2 (667),
HDD: 200 GB SATA 7200 RPM,
Monitor:13.3" UltraSharp Widescreen WXGA (1280x800) Display with TrueLife (0.3MP webcam),
NVIDIA(R) Geforce(TM) 8400M GS 128Mb, Bluetooth & Webcam,หลักประกันสุขภาพ และ พ.ร.บ.ชั้นหนึ่ง อย่างละ 3 ปี

~{ M@X }~ (SENGKAEW)™

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:07:57 pm »
ขอย้ายไปห้อง Tech นะครับ ตอบได้อย่างดีมีประโยชน์ เชื่อว่ามีอีกหลายท่านไม่ค่อยจำขั้นตอนนี้ไว้  ;D
“...สังคมใดก็ตาม  ถ้ามีความเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ด้วยความมุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน สังคมนั้นก็ย่อมเต็มไปด้วยไมตรีจิตมิตรภาพ มีความร่มเย็นเป็นสุข น่าอยู่...”

พระราชดำรัส
พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในนิตยสารที่ระลึกครบ ๓๖ ปี
ของสโมสรไลออนส์แห่งกรุงเทพฯ ในพระบรมราชูปถัมภ์
ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน
วันที่ ๓๑ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๓๘

JoHub

• Jr. Member
  • **
    • ๋Blog ของโจ้ฮับ
    • Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 07:42:01 pm »
สำหรับ XP ก็คล้ายๆ กันครับ

1. ไปที่ Control Panel
2. เลือกเป็น Classic View ที่ side bar ด้านซ้าย (ถ้าเป็น Classic อยู่แล้วมันจะขึ้นว่า Switch to Category View ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ)
3. Double click Regional and Language Options
4. ใน Tab Languages ติ๊ก Install files for complex script...
5. กด apply แล้วอาจจะถูกของแผ่น Windows หลังจากนั้นอาจจะต้อง reboot
6. ใน Tab Regional Options เลือก Thai ใน dropdown box ตัวบน เลือก Thailand ใน dropdown box ตัวล่าง
ึ7. ใน Tab Advanced เลือก dropdown box เป็น Thai
8. กลับมาที่่ Tab Languages กดปุ่ม details
9. กดปุ่ม Key setting ตอนนี้น่าจะมี Grave Accent ให้เลือกแล้วครับ

ลองดูนะครับ
ยุบหนอ พองหนอ ซื้อก่อน ใช้ก่อน ยุบหนอ พองหนอ โอ๊ย อยากมีตังเปลี่ยนเครื่องทุกเดือนโว้ย

sm

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 05:52:18 pm »
confirm ตามท่าน JoHub ครับ ได้แน่นอน

สำหรับ XP ก็คล้ายๆ กันครับ

1. ไปที่ Control Panel
2. เลือกเป็น Classic View ที่ side bar ด้านซ้าย (ถ้าเป็น Classic อยู่แล้วมันจะขึ้นว่า Switch to Category View ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ)
3. Double click Regional and Language Options
4. ใน Tab Languages ติ๊ก Install files for complex script...
5. กด apply แล้วอาจจะถูกของแผ่น Windows หลังจากนั้นอาจจะต้อง reboot
6. ใน Tab Regional Options เลือก Thai ใน dropdown box ตัวบน เลือก Thailand ใน dropdown box ตัวล่าง
ึ7. ใน Tab Advanced เลือก dropdown box เป็น Thai
8. กลับมาที่่ Tab Languages กดปุ่ม details
9. กดปุ่ม Key setting ตอนนี้น่าจะมี Grave Accent ให้เลือกแล้วครับ

ลองดูนะครับ

SnOt

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 05:59:49 am »
ขอบคุณมากครับ กว่าจะเปลี่ยนได้เล่นเอาเหนื่อย  :D
Dell : Inspiron 1420
CPU : Intel Core2 Duo CPU T5800 @ 2.ooGHz
HDD : 250GB
Ram : 2GB
VGA : NVIDIA GeForce 8400M GS 128 MB
Blue Tooth & Wireless & Webcam
NBD 1 Year <รอคนรวมตัวอยู่ ^^>
Purchase : 14 December 2008

Dominic

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:05:46 pm »
ขอบคุณครับเพิ่งซื้อมาวันนี้เลย ตกใจครับกดเปลี่ยนภาษาไม่ได้ โดยรวมแร้วเครื่อง ok นะ แต่ใส่แผ่น dvd ครั้งแรกเปิด power dvd แร้วค้างเลย >< ก็เลยรีสตาทไปรอบนึง ปกติไหมอะครับ