ผู้เขียน หัวข้อ: ออปติเพล็กเจ็ดห้าห้าเปิดไม่ติด  (อ่าน 1619 ครั้ง)

ในใจอยากได้หมด

• Newbie
  • *
    • Awards
ออปติเพล็กเจ็ดห้าห้าเปิดไม่ติด
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:17:17 am »
ที่ทำงานมีอยู่ประมาณสิบเครื่อง ลงวินโดวส์เอ็กพีหมดทุกเครื่อง มีอยู่ประมาณสองสามเครื่องที่เปิดแล้วไม่ติดไฟปุ่มกดตรงพาวเวอร์จะเป็นสีส้ม อาการเหมือนกระทู้นี้ http://www.thaidellclub.com/board/index.php?topic=12527.0 ผมต้องถอดแรมออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ จึงจะเปิดและบูตเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ ถอดแรมจากเครื่องอื่นมาใส่ ใช้งานไปได้สักพักก็จะเกิดอาการแบบเดิมอีก บางครั้งถอดแรมขยับเป็นสิบ ๆ ครั้งจึงบูตเข้าวินโดวส์ได้ มีอยู่เครื่องหนึ่งอาการหนักใส่แรมแผงเดิมไม่ได้ต้องย้ายไปใส่อีกแผง ผลปรากฎว่าต้องคอยกดปุ่มเอฟหนึ่งทุกครั้งก่อนทำงาน (แต่ไม่รู้จะทำไงด้มันหมดประกันแล้วนิ)  ไม่ทราบว่าเป็นที่สาเหตุใด ใครทราบบอกหน่อยครับ
นอนนานงานน้อย ใช้บ่อยเงินหมด DELL XPS L4S

nsoio

• Sr. Member
    • Awards
Re: ออปติเพล็กเจ็ดห้าห้าเปิดไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:31:46 pm »
ฝากดูเพิ่มเติมให้หน่อยครับ ที่ว่า ปุ่ม Power LED สีส้มแล้ว มันเป็นสีส้มค้างหรือ สีส้มกระพริบ และ จะมีตัวเลข 1234 ตัวไหนติดบ้างครับ จะได้ดูให้ครับว่าเป็นที่อะไร
Dell Inspiron N5010

soravisk

• Newbie
  • *
    • Awards
Re: ออปติเพล็กเจ็ดห้าห้าเปิดไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:08:18 pm »
ฝากดูเพิ่มเติมให้หน่อยครับ ที่ว่า ปุ่ม Power LED สีส้มแล้ว มันเป็นสีส้มค้างหรือ สีส้มกระพริบ และ จะมีตัวเลข 1234 ตัวไหนติดบ้างครับ จะได้ดูให้ครับว่าเป็นที่อะไร
ของผมdell  755ปุ่มไฟpowerด้านหน้าสีเขียวติดปกติ   ไฟ Power LED สีส้มใน mainbordติดค้างครับ   ไฟที่ด้านเสียบสายแลนติดกระพริบ   จอไม่ติดไม่บู้ต    ตัวเลข 1234ไม่ติด ๆเฉพาะตัว hd กระพริบ 
่ก่อนเกิดอาการนี้ไฟที่บ้านดับ  เปิด คอมอยู่(ต่อตรงไม่ผ่านเครื่องสำรองไฟ)    พอไฟมาก็เปิดไม่ติดเลย   รบกวนด้วยครับ

soravisk

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 02:43:19 pm »
ของผมdell  755ปุ่มไฟpowerด้านหน้าสีเขียวติดปกติ   ไฟ Power LED สีส้มใน mainbordติดค้างครับ   ไฟที่ด้านเสียบสายแลนติดกระพริบ   จอไม่ติดไม่บู้ต    ตัวเลข 1234ไม่ติด ๆเฉพาะตัว hd กระพริบ 
่ก่อนเกิดอาการนี้ไฟที่บ้านดับ  เปิด คอมอยู่(ต่อตรงไม่ผ่านเครื่องสำรองไฟ)    พอไฟมาก็เปิดไม่ติดเลย   รบกวนด้วยครับ
พบสาเหตุแล้วครับ  การืด จอ ออนบอร์ดเสีย    เสียบการ์ดใหม่ลงไปใช้ได้ปกติ