ผู้เขียน หัวข้อ: เอาลูกศร ShortCut ออกยังงัยอ่ะครับ ใน win 7 น่ะครับ  (อ่าน 4728 ครั้ง)

9_may_3

• Newbie
  • *
    • Awards
รบกวนอีกที ลองค้นแล้ว เจอแต่ ของXP

kun_or

• Full Member
    • Awards
Re: เอาลูกศร ShortCut ออกยังงัยอ่ะครับ ใน win 7 น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 01:46:39 pm »
รอคำตอบด้วยเหมือนกันครับ   8) :D

atels

• Jr. Member
  • **
    • Awards
Re: เอาลูกศร ShortCut ออกยังงัยอ่ะครับ ใน win 7 น่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 08:31:04 pm »
ผมว่ามันก็ทำเหมือน XP นะ Run--> regedit--> HKEY_CLASSES_ROOT--> lnkfile แล้วด้านขวามองหา IsShortcut แล้วก็ลบทิ้ง จากนั้นก็ปิดออกจาก regedit แล้วรีสตาร์ทเครื่อง แค่นี้ลูกศรมันก็หายแล้วนะคร้าบ

kickkok

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:18:14 pm »
ผมแก้ปัญหาแบบกำปัันทุบดินเลยด้วยการลบ Shortcut ทิ้งไปซะ แล้วปักหมุดโปรแกรมเรียกใช้บ่อยๆบน Taskbar กับ Start Menu แทน อาจมีบางตัวที่ต้องกดเรียกจาก All Program ใน Start Menu บ้าง แต่แลกมาด้วยหน้าจอที่โล่งสะอาดตาขึ้นเยอะ