ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นโปรแกรมที่ต้องใช้สำหรับเครื่องใหม่  (อ่าน 5418 ครั้ง)

Gua Jia

• Hero Member
  • ปั่นป่วนก่อน บริหารทีหลัง
    • Awards
เนื่องจากมีกระทู้นึงที่ คุณ Beloved เขียนไว้ว่า เห่อเครื่องใหม่ เตรียมแผ่นไว้ลงโปรแกรมแล้ว

ผมเลยอยากถามว่า

ปกติต้องเตรียมแผ่นไรกันบ้าง ผมเวลาไปถึงที่แล้วนึกไม่ออกทุกที

นึกออกทีตอนจะใช้งานแล้ว ไม่มีโปรแกรมนั้น

ช่วยลิสมาคร่าวๆ ให้หน่อยได้ไหม

เป็นวิทยาทานแกคนรุ่นหลัง

ยอร์ช

• Edit:เอาคำว่าน้องออก รู้สึกว่าแก่ละ ^_^
    • ฮิ5
    • Awards
Re: แผ่นโปรแกรมที่ต้องใช้สำหรับเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:57:56 am »
งืม ผมไม่เก่งนะ แต่จะลองดู

1.Office 2003
2.Nero
3.Winamp
4.Adobe
5.Msn
6.Bit
7.Camfrog  :o
8.Kaspersky

นึกออกแค่นี้ก่อน
ใครนึกออกเพิ่มเลยนะงับ  8)
ตอนนี้ Bitcosmo เปิดรับสมัครแล้ว http://www.bitcosmo.net/account-signupnew.php?member=yorchkung&ename=callme_aroon

อ่านก่อน !!! เบอร์โทรเดล onsite ของเดลคือ 1800-006-007 แล้วอย่าลืม Mem ไว้ในโทรศัพท์น๊ะจ๊ะ
เด็ก ปวช. ทำไรได้ หุๆ

Vostro 1510 NOW
T5670 Ram:1G VGA:X3100 HDD:160 Webcam Bluetooth

~{ M@X }~ (SENGKAEW)™

• Global Moderator
    • Awards
Re: แผ่นโปรแกรมที่ต้องใช้สำหรับเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:08:17 am »
คิดว่าคงยังไม่ได้ใช้ Hi-Speed ส่วนตัว ใช่มั้ยครับนี่ ถึงได้หาซื้อแบบแผ่น เพราะเดี๋ยวนี้เห็นใครมี Hi-Speed ก็หาอะไรไม่พ้นบิตกันแล้ว
คุณ Gu Lia อยู่แถวไหนหละครับ จริงถ้าอยู่ไกล้กันมาเอาที่ผมบ้างก็ได้นะไม่ต้องเสียเงินซื้อครับประหยัดกันได้ก็ช่วยกันครับ แต่เหมือนร่วมกัน . . . หุหุ
1. Microsoft Office 2003 or 2007
2. Dell Media Direct 3
3. Nero แล้วแต่เวอร์ชั่นที่ชอบนะแต่ใหม่ๆนี่ต้องเป็น DVD เลยมั้ง
4. Power DVD แล้วแต่คนใช้ไม่ใช้นะ
5. Photoshop CS3 หรือเวอร์ชั่นอื่นๆ
6. Ulead Studio
7. Acrobat Professional
8. Anti virus หรือ Internet Security แจ่มๆสักตัวที่ชอบ
9. พวกโปรแกรมคาราโอเกะหากชอบ
10. แผ่นเกมส์ที่ตัวเองชอบ
11. แผ่น OS ที่ต้องการลง
12. หนังชมพู(เอ่เกี่ยวกันไหมหว่า)
คิดออกตอนนี้ประมาณนี้แหละครับ
ที่เหลือก็พวกแผ่น Quick PC ต่างๆมาก็ได้ครับโปรแกรมใช้งานทั่วไปเค้าจะรวมมาให้
ถ้าให้ดีหาแผ่นบูตพวก Hirent มาไว้สำรองสำหรับแก้ปัญหาต่างๆไว้สักแผ่นก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 07:14:30 am โดย ~{ M@X }~ (SENGKAEW) »
“...สังคมใดก็ตาม  ถ้ามีความเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ด้วยความมุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน สังคมนั้นก็ย่อมเต็มไปด้วยไมตรีจิตมิตรภาพ มีความร่มเย็นเป็นสุข น่าอยู่...”

พระราชดำรัส
พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในนิตยสารที่ระลึกครบ ๓๖ ปี
ของสโมสรไลออนส์แห่งกรุงเทพฯ ในพระบรมราชูปถัมภ์
ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน
วันที่ ๓๑ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๓๘

BeLoveD

• Sr. Member
  • VOSTRO 1500 :)
    • Awards
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:19:24 am »

มี Hi Speed แต่ใช้บิตไม่เป็นอะครับ

ติดมาเพื่อเล่นเกมอย่างเดียวเลย :-\

(เชยมาก :'()

คือต้องทำอะไรยังไงบ้างอ่า ผู้รู้สอนหน่อยครับ แฮ่
สาวกถึกใหญ่คร้าบ :)

• Awards
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:30:59 am »

มี Hi Speed แต่ใช้บิตไม่เป็นอะครับ

ติดมาเพื่อเล่นเกมอย่างเดียวเลย :-\

(เชยมาก :'()

คือต้องทำอะไรยังไงบ้างอ่า ผู้รู้สอนหน่อยครับ แฮ่

เรื่องราวของบิต เดี๋ยวนี้วิกิพีเดียยังมีเรื่องนี้เลย
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C

ง่ายๆคือหาโปรแกรมบิตมาลง จากนั้นสมัครสมาชิกเว็บบิต แล้วก็กดดาวน์โหลดไฟล์ทอร์เร็นต์ของทอร์เร็นต์ที่ต้องการดาวน์โหลดแล้วมันจะโดนเปิดโดยโปรแกรมบิตอัติโนมัติซึ่งไฟล์ทอร์เร็นต์จะมีข้อมูลที่โปรแกรมใช้ในการเชื่อมโยงในการดาวน์โหลดไฟล์เหล่านั้นจากเครื่องอื่นที่มีไฟล์เหล่านั้นเก็บไว้ ถ้าคุณต้องการสมัคสมาชิกเว็บบิตต้องหาอินไวท์ด้วยนะครับ ถ้าต้องการใช้งานจริงๆบอกมาเดี๋ยวจะส่งไปให้ครับ
“...สังคมใดก็ตาม  ถ้ามีความเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ด้วยความมุ่งดีมุ่งเจริญต่อกัน สังคมนั้นก็ย่อมเต็มไปด้วยไมตรีจิตมิตรภาพ มีความร่มเย็นเป็นสุข น่าอยู่...”

พระราชดำรัส
พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในนิตยสารที่ระลึกครบ ๓๖ ปี
ของสโมสรไลออนส์แห่งกรุงเทพฯ ในพระบรมราชูปถัมภ์
วันที่ ๓๑ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๓๘

ชอบอ่าน

• Vostro ถึก1400
    • Awards
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:44:28 am »
เหอๆ กระทู้นี้ชอบจัง  :-* ;D :D :D

VOSTRO1400
*Intel Core2 Duo ProcessorT7500 (2.2 GHz)NviidiaGeforceGo8400M GS1GB DDR2 677 
*160GB SATA HDD *Intel PRO/Wireless 3945 BG*DVD+/-RW Drive8X*Integrated 2.0 Mega Pixel Webcam*Warranty1-Year Complete Cover

Lancaster

• Awards
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:27:36 am »
เอาแบบผมบ้างนะ เน้น Opensource/Free Software ครับ และถูกลิขสิทธิหมดครับ

7-Zip >> ใช้แทน WinZip, WinRAR เล็ก เร็ว ฟรี
FastStone Image Viewer >> แทน ACDSee
FileZilla >> แทน CuteFTP, WS-FTP
FlashGet >> ไว้โหลด
foobar2000 >> ฟังเพลงครับ กินแรมน้อยมาก
Foxit Reader >> ไว้อ่าน PDF ทำงานเร็วมากๆ
ImgBurn >> Rip/Burn CD/DVD
Microsoft Office >> ขาดไม่ได้ครับ License ของมหาลัย
Mozilla Firefox >> แทน Internet Explorer
PDFCreator >> ทำ PDF ครับ เป็น Printer
PuTTY >> Remote Server
TrueCrypt >> เข้ารหัสไฟล์ครับ ปลอดภัยสุดๆ

pite

• Awards
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 10:53:35 am »
utorrent>>>>>> โหลดบิต
NOD 32 > Antivirus แบบไม่หน่วงเครื่อง
Spy sweeper> กัน spyware
Trojun  remover> กัน Trojun
TuneUP Utility 2008> แก้รีจิส /defag HD/ลบ File ขยะ

อื่นๆเขาคงลงไปละมั้ง

Gua Jia

• Awards
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 11:58:42 am »
คิดว่าคงยังไม่ได้ใช้ Hi-Speed ส่วนตัว ใช่มั้ยครับนี่ ถึงได้หาซื้อแบบแผ่น เพราะเดี๋ยวนี้เห็นใครมี Hi-Speed ก็หาอะไรไม่พ้นบิตกันแล้ว
คุณ Gu Lia อยู่แถวไหนหละครับ จริงถ้าอยู่ไกล้กันมาเอาที่ผมบ้างก็ได้นะไม่ต้องเสียเงินซื้อครับประหยัดกันได้ก็ช่วยกันครับ แต่เหมือนร่วมกัน . . . หุหุ
1. Microsoft Office 2003 or 2007
3. Nero แล้วแต่เวอร์ชั่นที่ชอบนะแต่ใหม่ๆนี่ต้องเป็น DVD เลยมั้ง
4. Power DVD แล้วแต่คนใช้ไม่ใช้นะ
5. Photoshop CS3 หรือเวอร์ชั่นอื่นๆ
8. Anti virus หรือ Internet Security แจ่มๆสักตัวที่ชอบ
12. หนังชมพู(เอ่เกี่ยวกันไหมหว่า)
ที่เหลือก็พวกแผ่น Quick PC ต่างๆมาก็ได้ครับโปรแกรมใช้งานทั่วไปเค้าจะรวมมาให้
ถ้าให้ดีหาแผ่นบูตพวก Hirent มาไว้สำรองสำหรับแก้ปัญหาต่างๆไว้สักแผ่นก็ดีครับ

แหะๆ ใช้ Hi-speed ครับ แต่อย่าเอามาตราฐานคนปกติมาวัดผม

เพราะผมเป็นคนประหลาด ขี้เกียจโหลดบิตครับ แต่ไม่ขี้เกียจไปซื้อ

พอดีว่าบ้านอยู่ใกล้เซียร์รังสิตอ่าครับ ไม่ลำบากเท่าไหร่ที่จะไปซื้อ

อย่าขอยืมจะดีกว่าครับ เด๋วจะไม่มีการคืนเอาได้ มีไว้เป็นของตัวเองสักชุดนึงเผื่อเวลาฉุกเฉินดีกว่า

เด๋วสายๆ บ่ายๆ จะมาตอบๆ เรื่องแผ่นต่างๆนะครับตอนนี้เพิ่งตื่น ต้องรีบอาบน้ำไปทำงาน งัวเงียๆ คิดอะไรไม่ออก

ปล.ขอบคุณทุกการเคลื่อนไหว ใครมีไอเดียอะไรก็ฝากกันมาอีกนะครับ

ปล2 แผ่นเกมรู้สึกจะไม่ต้อง เกมที่ต้องการมีหมดแล้ว บ้าเล่นอยู่ไม่กี่เกม FM2008 - CIV V - เกมคนแก่ๆ ทั่วไป อีกอย่าง Vista มี Free Cell ไหมครับ เกมโปรด 5 5

• Awards
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:38:08 pm »
อ้างถึง
[อ้างจาก: ~{ M@X }~ (SENGKAEW) ที่ วันนี้ เวลา 00:08:17

แหะๆ ใช้ Hi-speed ครับ แต่อย่าเอามาตราฐานคนปกติมาวัดผม

เพราะผมเป็นคนประหลาด ขี้เกียจโหลดบิตครับ แต่ไม่ขี้เกียจไปซื้อ

พอดีว่าบ้านอยู่ใกล้เซียร์รังสิตอ่าครับ ไม่ลำบากเท่าไหร่ที่จะไปซื้อ

อย่าขอยืมจะดีกว่าครับ เด๋วจะไม่มีการคืนเอาได้ มีไว้เป็นของตัวเองสักชุดนึงเผื่อเวลาฉุกเฉินดีกว่า

เด๋วสายๆ บ่ายๆ จะมาตอบๆ เรื่องแผ่นต่างๆนะครับตอนนี้เพิ่งตื่น ต้องรีบอาบน้ำไปทำงาน งัวเงียๆ คิดอะไรไม่ออก

ปล.ขอบคุณทุกการเคลื่อนไหว ใครมีไอเดียอะไรก็ฝากกันมาอีกนะครับ

ปล2 แผ่นเกมรู้สึกจะไม่ต้อง เกมที่ต้องการมีหมดแล้ว บ้าเล่นอยู่ไม่กี่เกม FM2008 - CIV V - เกมคนแก่ๆ ทั่วไป อีกอย่าง Vista มี Free Cell ไหมครับ เกมโปรด 5 5

ไม่ได้วัดอะไรหรอกครับ ถามกันดูเฉยๆครับ คิดว่ามันเป็นการประหยัดกว่าไปซื้อหนะครับ สำหรับการที่ใช้ซอฟแวร์ลิขสิทธิ์นี่เป็นสิ่งที่ถูกต้องอย่างมากแล้วครับ แต่ผมจำเป็นต้องใช้เพื่อการศึกษา หากทำงานได้จะซื้อไว้ใช้เพื่อเป็นการสนับสนุนผู้ผลิตเหมือนกันครับ แต่นักศึกษากับราคาซอฟแวร์แต่ละตัว(ยิ่งจนๆอย่างผมด้วย) เฮ้อ เหนื่อยเลยครับ โปรแกรมที่ใช้ก็ล้วนแล้วแต่อยู่บนระบบปฏิบ้ติการที่เลี่ยงไม่ได้อีกด้วย

พระราชดำรัส

BeLoveD

• Sr. Member
  • VOSTRO 1500 :)
    • Awards
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:57:23 pm »

ดีนะที่ทำงานแม่ผมมีแผ่นโปรแกรมหลักๆ เป็นลายเซ้นหมดเลย

เลยไม่ค่อยลำบาก ;D

ยืมเขามาลงหมดเลยครับ 55+
สาวกถึกใหญ่คร้าบ :)

ripz

• Newbie
  • *
    • Awards
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:57:55 pm »
ส่วนตัวนะครับ

ไม่ต้องลงเผื่อแต่หาไฟล์เก็บไว้เพื่อติดตั้งถ้าจะใช้

ติดตั้งเท่าที่ใช้งานจริงและบ่อย ๆ เพราะยิ่งลงมากยิ่งทำให้ช้าลง

ส่วน software
- windows xp
 - windows media player ก็ใช้งานแทน winamp ได้
- Nero Express หาลิขสิทธิ์ติด Writer คงมีไม่รู้ผิดไหม อ่านไม่ออก
- MS Office หา license เอง อันนี้ก็สอนซะเดินทางอื่นไม่ได้
- 7zip ก็ดีคับ พอดีใช้อีกอัน IZArc
- daemon tool ฟรีน่ะ ถ้าอยากมี virtual CD
- Antivir ฟรีอ่ะกันไวรัส

ส่วนมากเน้น Build in ใน Windows น่ะครับ

Gua Jia

• Awards
Re: แผ่นโปรแกรมที่ต้องใช้สำหรับเครื่องให
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 04:40:11 pm »
คุณ M@X อย่าเข้าใจผิดครับ เรื่องวัดๆ อะไรนั้นผมพูดไปงั้นล่ะ ขำๆ (อย่าคิดมากกับคำพูดของผม)

ผมก็ใช้แผ่นปลอมเหมือนกัน (ไม่มีตังจะใช้ของจริง)

หลังจากอ่านแล้ว ลอง list ของตัวเองดู

1. MS Office: อันนี้ตัวไหนใหม่สุดอะครับ อยากได้อันที่แบบสมบูรณ์ๆ เวอชั่นใหม่ๆ มีพวก add-on เยอะๆมีอันไหนจะแนะนำไหมครับ

2. Nero อันไหนใช้ง่ายแล้ว เสถียนๆ เพราะอันที่เครื่องผมใช้อยู่ ไม่รู้ว่าเวอชั่นไร แฮ้งบ่อยมาก แผ่นเสียไปฟรีๆเยอะ

3. Window Media Player ของอันนี้ในเครื่องมีมาให้อยู่แล้วมั้งครับ หรือไม่ก็คงโหลดได้ฟรีๆ

4. Adobe Photoshop : เวอชั่นไหนใหม่สุดอ่าครับ ล่าสุดที่ผมใช้คือ Photoshop CS ถ้ามีอันไหนดีกว่านี้ช่วยแน่ะนำหน่อย

5. Dell Media Direct : ไม่ได้แถมมากับเครื่องหรอครับ

6. Acrobat Professional : อันนี้คืออันที่แปลงไฟล์จากพวก word excel มาเป็น Acrobat ได้ใช่ไหมครับ แล้วก็แก้ไขข้อมูลใน PDF ได้ด้วยปะคับ

7. Anti Virus : ตัวไหนดีอ่าครับ เคยใช้ Avast อยู่ก็ดีนะ แต่มันโหลดอะไรไม่รู้เยอะแยะ เครื่องอืดไปมากๆ แต่การป้องกันหนาแน่น

8. Flashget : โหลดได้หรือเปล่าครับ น่าจะโหลดได้นะ

9. โปรแกรมพวกกัน Spyware - Trojan นี่ตัวไหนดีอ่าครับ

10. Ulead Studio นี่เป็นไงอ่าครับ

11. ถ้าเล่นเกมนิดหน่อยอย่างผม เล่นเกมที่ไม่ใช่กราฟฟิครุนแรงอยู่แล้ว CIV - FM เนี่ยจำเป็นต้องลง XP ด้วยไหม ถ้าต้องลง XP อันไหนใหม่ล่า บ้าง

ปล. ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 04:41:00 pm โดย Gua Jia »

• Awards
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:46:08 pm »
ปล่าวหรอกครับ ผมก็กลัวโดนเข้าใจผิดเหมือนกันครับ(กลัวมากเลยช่วงนี้  :'() โปรแกรมต่างๆเหล่านั้นผมก็ลิสต์มาจากชื่อโปรแกรมที่ได้ยินบ่อย บางตัวผมก็ไม่ได้ใช้เหมือนกันครับ ของผมลงทีนานเหมือนกันพวกโปรแกรมที่ใช้เขียนโปรแกรมหนะครับมันลงนาน Visual Studio 2005 แล้วยังต้องลงพวกตัวเสริมและโปรแกรมอื่นๆอีก งั้นเดี๋ยวตอบเพิ่มเติมเอาที่ตัวเองใช้อยู่ดีกว่านะ
1. MS Office: อันนี้ตัวไหนใหม่สุดอะครับ อยากได้อันที่แบบสมบูรณ์ๆ เวอชั่นใหม่ๆ มีพวก add-on เยอะๆมีอันไหนจะแนะนำไหมครับ อันนี้ใหม่สุดต้องเป็น 2007 ครับสำหรับวินโดวส์ คนที่ใช้ 2003 มาจนคล่องแรกๆอาจงงกับการใช้งานนิดหน่อยนะ แต่ก็สวยดี

2. Nero อันไหนใช้ง่ายแล้ว เสถียนๆ เพราะอันที่เครื่องผมใช้อยู่ ไม่รู้ว่าเวอชั่นไร แฮ้งบ่อยมาก แผ่นเสียไปฟรีๆเยอะ ผมว่าทำงานไม่ช้านี่เวอร์ชั่น 7 ดีกว่า 8 ที่ใช้กันอยู่ตอนนี้นะ

3. Window Media Player ของอันนี้ในเครื่องมีมาให้อยู่แล้วมั้งครับ หรือไม่ก็คงโหลดได้ฟรีๆ ใช่ครับตอนนี้มีเวอร์ชั่น 12 เป็น Beta ออกมาแล้วนะ

4. Adobe Photoshop : เวอชั่นไหนใหม่สุดอ่าครับ ล่าสุดที่ผมใช้คือ Photoshop CS ถ้ามีอันไหนดีกว่านี้ช่วยแน่ะนำหน่อย CS3 ครับเพิ่มเครื่องมือในการ selection มาให้อันนึงใช้งานได้สะดวกขึ้น ส่วนเครื่องมือรายละเอียดอื่นผมก็ไม่ค่อยทราบเพราะใช้งานเป็นแค่เบื้องต้น

5. Dell Media Direct : ไม่ได้แถมมากับเครื่องหรอครับ
อันนี้คิดว่าสำหรับคนที่ไม่ได้แถมมา เช่นคนที่สั่งเป็น N-Series เข้ามาอ่านจะได้หาไว้ แต่เดี๋ยวนี้ N-Series เค้าแถมมารึปล่าวผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับตอนผมเค้าไม่แถงมาให้ งุงิงุงิ
6. Acrobat Professional : อันนี้คืออันที่แปลงไฟล์จากพวก word excel มาเป็น Acrobat ได้ใช่ไหมครับ แล้วก็แก้ไขข้อมูลใน PDF ได้ด้วยปะคับ ใช่แล้วครับ แต่ส่วนมากผมใช้แปลงซะมากกว่า เพราะแก้ไขทำได้ไม่สะดวกเท่าพวกโปรแกรมสร้างเอกสาร เช่น Word,Exel

7. Anti Virus : ตัวไหนดีอ่าครับ เคยใช้ Avast อยู่ก็ดีนะ แต่มันโหลดอะไรไม่รู้เยอะแยะ เครื่องอืดไปมากๆ แต่การป้องกันหนาแน่น ผมใช้ Kaspersky Internet security 7 อยู่ก็ดีเหมือนกันครับ ไม่ว่าตัวไหน ต้องอัพเดตบ่อยๆครับและถ้าให้ดีเลือกเป็นพวก Internet security จะดีหน่อยเล่นเน็ตปลอดภัยขึ้นมาหน่อยครับ

8. Flashget : โหลดได้หรือเปล่าครับ น่าจะโหลดได้นะ อันนี้โหลดเอาก็ได้ครับไม่ใหญ่มาก แนะนำ Internet Download Manager เพิ่มด้วยดีกว่า ใช้งานดีเหมือนกันนะ แต่อินเทอร์เฟซไม่สวยเท่า Flashget

9. โปรแกรมพวกกัน Spyware - Trojan นี่ตัวไหนดีอ่าครับ อืมผมไม่ได้ลงนะ ลงแต่ Kaspersky Internet security 7 ตัวเดียวก็ใช้งานได้ดีอยู่ไม่มีปัญหาอะไรครับเจอพวกนี้มันก็บล็อกหรือกำจัดให้เหมือนกัน

10. Ulead Studio นี่เป็นไงอ่าครับ อันนี้ส่วนตัวไม่เคยใช้นะ ทราบแต่มันเป็นโปรแกรมตัดต่อวิดีโอหนะ

11. ถ้าเล่นเกมนิดหน่อยอย่างผม เล่นเกมที่ไม่ใช่กราฟฟิครุนแรงอยู่แล้ว CIV - FM เนี่ยจำเป็นต้องลง XP ด้วยไหม ถ้าต้องลง XP อันไหนใหม่ล่า บ้าง อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน ผมเล่นอยุ่เกมส์สองเกมส์แถมเล่นไม่บ่อยอีก แค่ NFS,Command

พระราชดำรัส

DESTAFANO

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:43:51 pm »
Adobe CS3 Master Collection
Visual Studio 2005
Oracle 10g Universal
C++
IIS
APPSERV
WinXP Pro SP2
Vista Home Premium SP1
Ms Office 2003
WinRAR
Driver
WinAmp
IDM 5.12
QuickTimes 7
Real Player
K-Lite
ThaiSoftware Dictionary
Msn 8.5
Anti Virus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 08:44:35 pm โดย DESTAFANO »

Aiko

• Full Member
    • Awards
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 03:48:07 pm »
เห็นมีแต่พูดเรืิ่องโปรแกรม แต่ไม่เห็นพูดถึงแผ่น Windows บ้าง ก็สำคัญนะครับ เผื่อ Format เครื่องครับ
Vostro1200  Core2Duo T7250  Ram3G  HDD160G WebCam FingerPrint Bluetooth

pite

• Awards
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 04:16:25 pm »
Trojan แนะนำ Trojan remover ครับ

OS ก็แนะนำ Window XP SP2/Vista SP1